Quy định Bộ luật lao động về thời gian thử việc, tiền lương khi thử việc.

THỬ VIỆC THẤY KHÔNG PHÙ HỢP, XIN NGHỈ. CÔNG TY KHÔNG THANH TOÁN LƯƠNG, VẬY CÓ ĐÚNG KHÔNG ? HOTLINE TƯ VẤN: 1900 6512 – 0913 092912 – 0982692912


Chào luật sư !
Em có ký hợp đồng thử việc với công ty trong vòng 02 tháng. Nhưng trong quá trình làm việc thì cảm thấy mình không thích hợp nên em đã xin nghỉ. Bên Công ty nói là sẽ không thanh toán lương tháng này cho em vì trong hợp đồng có điều khoản, khi nghỉ phải báo trước 30 ngày, nếu nghỉ không báo trước và không bàn giao công việc thì sẽ không được thanh toán lương. Trường hợp của em thì Công ty này có làm đúng không ạ?, Em xin cảm ơn.
Bùi Thu Thảo. Yên Thủy – Hòa Bình.

Hình ảnh về HĐLĐ


Trả lời.

HÃNG LUẬT ANH BẰNG cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi vấn đề pháp lý tư vấn đến cho chúng tôi. Chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

- Theo căn cứ tại Điều 26 Bộ luật lao động năm 2012 quy định thử việc như sau: 1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc. Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.”
Tiền lương thử việc hai bên thoả thuận là nội dung bắt buộc trong hợp đồng thử việc, tiền lương thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó theo quy định tại Điều 28 Bộ luật lao động.

- Theo quy định tại Điều 29 Bộ luật lao động năm 2012 việc kết thúc thời hạn quy định như sau:

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.”

Vậy, trong thời gian thử việc mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà bạn và công ty đã thoả thuận, cho nên thoả thuận giữa công ty và bạn là sẽ không thanh toán lương tháng này cho bạn với lý do trong hợp đồng thử việc có điều khoản, khi nghỉ phải báo trước 30 ngày, nếu nghỉ không báo trước và không bàn giao công việc thì sẽ không được thanh toán lương là trái với quy định của pháp luật lao động. Bạn sẽ được nhận tiền lương tháng mà bạn đã lao động thử việc tại công ty. Bạn có quyền yêu cầu công ty trả lương thử việc cho bạn. Nếu công ty không trả bạn có thể gửi đơn đến Sở lao động- thương binh và xã hội để được bảo vệ quyền lợi của mình.

Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP thì mức xử phạt của công ty trong trường hợp này là:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

a) Yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ;

b) Không thông báo kết quả công việc người lao động đã làm thử theo quy định của pháp luật.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần đối với một công việc;

b) Thử việc quá thời gian quy định;

c) Trả lương cho người lao động trong thời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó;

d) Kết thúc thời gian thử việc, người lao động vẫn tiếp tục làm việc mà người sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc trả đủ 100% tiền lương của công việc đó cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1, Điểm a, Điểm b và Điểm c Khoản 2 Điều này.

Vậy, mức phạt của công ty sẽ từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng do không trả lươngvà buộc phải trả đủ 100% tiền lương của công việc đó cho bạn.

Trên đây là nội dung tư vấn của HÃNG LUẬT ANH BẰNG về vấn đề mà bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc hoặc cần hỗ trợ pháp lý, mong bạn vui lòng liên hệ qua email “luatsuanhbang@gmail.com” hoặc gọi điện đến số 1900 6512 – 0982 69 29 12 – 0913 092 912 để được hỗ trợ kịp thời.
Trân trọng./.


DỊCH VỤ ĐĂNG KÝ BẢO HIỂM XÃ HỘI * Hotline: 1900 6512 – 0982 69 29 12 – 0913 092 912

» Tư vấn, soạn thảo thỏa ước lao động tập thể, hợp đồng lao động theo đúng pháp luật, quyền và lợi ích hợp pháp của các bên;

» Tư vấn lao động, tiền lương, mức đóng, thời gian đóng bảo hiểm xã hội;

» Hoàn thiện hồ sơ đăng ký tham gia Bảo hiểm xã hội lần đầu;

» Bàn giao hồ sơ và thẻ Bảo hiểm y tế, sổ Bảo hiểm xã hội;

» Hỗ trợ doanh nghiệp trong các thủ tục báo tăng, giảm lao động và các chế độ bảo hiểm xã hội liên quan;

» Đại diện, trung gian hòa giải trong các tranh chấp về lao động, Bảo hiểm xã hội.


HÃNG LUẬT ANH BẰNG | ANH BANG LAW. since 2007
VPGD: P. 1503, Tòa nhà HH1 Phố Dương Đình Nghệ, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Dây nói: 0243.7.673.930 * 0243.7.675.594 * 0243. 7.647.459
Web: anhbanglaw.com | luatsucovandoanhnghiep.vn
Email: luatsuanhbang@gmail.com | hangluatanhbang@gmail.com
Hotline: Giám đốc 0913 092 912 – 0982 69 29 12 Luật sư. ThS Minh Bằng
Tổng đài Tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến toàn quốc: 1900 6512