Quy định về Điều kiện, Thủ tục nhận nuôi con nuôi | Hãng Luật Anh Bằng

QUY ĐỊNH VỀ ĐIỀU KIỆN, THỦ TỤC NHẬN NUÔI CON NUÔI | HÃNG LUẬT ANH BẰNG * Đường dây nóng tư vấn Hôn nhân Gia đình : 1900 6512


TÔI CÓ ĐƯỢC NHẬN CHÁU RUỘT LÀM CON NUÔI KHÔNG ?

Thưa Luật sư:

Tôi năm nay 23 tuổi, sức khỏe bình thường, hiện đang làm việc tại công ty xuất nhập khẩu có thu nhập ổn định. Vợ chồng anh trai tôi gặp tai nạn không may đã qua đời. Anh chị có một bé trai năm nay 11 tuổi. Nay tôi muốn nhận cháu làm con nuôi hợp pháp. Vậy tôi muốn hỏi Luật sư tôi có đủ điều kiện nhận cháu làm con nuôi không ?.
(Nguyễn Mai Hương – Âu Cơ – Hà Nội).

Hãng Luật Anh Bằng - HNGĐ 23

Trả lời:           ^^ Tổng đài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình : 1900 6512 ^^

Rất cảm ơn chị đã tin tưởng gửi yêu cầu pháp lý tư vấn đến Hãng Luật Anh Bằng. Đối với trường hợp của chị, chúng tôi xin được tư vấn như sau:
Để cháu bé được nhận làm con nuôi hợp pháp của chị. Thì chị và cháu bé được nhận nuôi phải đáp ứng được các điều kiện theo quy định tại Luật nuôi con nuôi năm 2010. Cụ thể quy định như sau:

* Về người được nhận làm con nuôi: Theo quy định tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010.
1. Trẻ em dưới 16 tuổi;
2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;
b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.
3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.
4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

* Về điều kiện đối với người nhận con nuôi: Căn cứ vào Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010.

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:
a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:
a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;
b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;
c) Đang chấp hành hình phạt tù;
d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này”.

Với những thông tin chị cung cấp thì cháu bé đủ điều kiện để được nhận làm con nuôi. Tuy nhiên, đối với trường hợp của chị lại không đủ điều kiện nhận nuôi vì cháu bé đã 11 tuổi mà theo quy định tại Điểm b, Khoản 1 Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 Người nhận nuôi con nuôi phải hơn người được nhận nuôi ít nhất 20 tuổi.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Hãng Luật Anh Bằng về vấn đề của chị. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do chị cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để chị có thể tham khảo.

Chúc Chị Hạnh phúc và Thành công.
Trân trọng.


HÃNG LUẬT ANH BẰNG | ANH BANG LAW. Since 2007

VPGD: P. 1503, Tòa nhà HH1 Phố Dương Đình Nghệ, Quận Cầu Giấy, Hà Nội 

Dây nói: 043.7.673.930 * 043.7.675.594 * 043. 7.647.459

Web: anhbanglaw.com   |  luatsucovandoanhnghiep.vn

Email: luatsuanhbang@gmail.com | hangluatanhbang@gmail.com

Hotline trưởng hãng luật: 0913 092 912 – Luật sư, ThS Minh Bằng

Tổng đài Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến : 1900 6512