Quy định về chế độ thai sản đối với người lao động là Nam giới – thai sản Nam

NAM GIỚI CŨNG ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN ? ? ?

Thưa Luật sư, Tôi làm việc tại Công ty Cổ phần Thương mại Việt Hoa và đã đóng Bảo hiểm xã hội từ tháng 12 năm 2014. Tháng 2 năm 2016, vợ tôi có sinh con, tôi có tìm hiểu và làm đơn xin nghỉ 5 ngày để chăm sóc vợ, nhưng kế toán của công ty báo lại rằng: Bảo hiểm xã hội không thông báo là trường hợp như tôi sẽ được nghỉ hưởng lương theo quy định với chế độ thai sản. Tôi muốn hỏi Luật sư rằng: Tôi nghỉ chế độ như vậy có đúng quy định không ? Đỗ Anh Tuấn (Bắc Từ Liêm, Hà Nội).


Thưa anh, theo Luật Bảo hiểm xã hội , hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2016 với nhiều điểm mới có lợi cho người tham gia đóng bảo hiểm xã hội, đặc biệt là có nhiều quy định mới về chế độ thai sản. Theo khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, Người  Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

hang-luat-anh-bang-hngd-13

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợpvợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Trong trường hợp của bạn, vợ bạn sinh con vào tháng 02/2016 thì bạn được nghỉ việc 05 ngày (nếu vợ bạn sinh bình thường) theo chế độ và mức hưởng một ngày được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày. Bạn phải có bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con và giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường hợp sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi để nộp lại cho Bảo hiểm xã hội để được hưởng chế độ.

Chúc gia đình bạn mạnh khỏe và hạnh phúc.


HÃNG LUẬT ANH BẰNG | ANH BANG LAW. Since 2007

#  Thương hiệu mạnh về Dịch vụ Luật sư Tư vấn pháp luật tại Hà Nội

VPGD: P.1503, tòa nhà HH, phố Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Dây nói: 043.7.673.930 – 043.7.675.594 – Fax: 043.7.675.594

Dây nói: 0913 092 912 – Trưởng Hãng Luật – Luật sư, Ths Minh Bằng

Đường dây nóng Tư vấn BHXH: 0986.556.749 – Mis Hòa

Web: anhbanglaw.com – luatsucovandoanhnghiep.vn

Email: luatsuanhbang@gmail.com – hangluatanhbang@gmail.com

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT  TRỰC TUYẾN TOÀN QUỐC  1900 6512