Quy định về đóng Bảo hiểm xã hội khi làm việc nhiều nơi – Hotline : 1900 6512

NGƯỜI LAO ĐỘNG CÓ NHIỀU NGUỒN THU NHẬP SẼ ĐÓNG BẢO HIỂM NHƯ THẾ NÀO ?. ĐƯỜNG DÂY NÓNG TƯ VẤN BẢO HIỂM XÃ HỘI : 1900 6512


Kính gửi : Hãng Luật Anh Bằng.

* Tôi hiện đang làm tại một công ty chuyên lĩnh vực thiết kế nội thất với mức lương 10 triệu /tháng. Thời gian làm việc khá linh hoạt nên tôi ký tiếp hợp đồng lao động với một công ty về lĩnh vực xây dựng lương 5 triệu/tháng. Nay, tôi muốn Luật sư tư vấn về việc tôi làm cùng một lúc tại 2 công ty thì tôi có phải đóng bảo hiểm tại cả 2 công ty không ?
(Mã Hồng Nhung – Đông Anh, Hà Nội).

hang-luat-anh-bang-115

Luật sư tư vấn:

(!) Cảm ơn chị đã quan tâm và tin cậy đối với dịch vụ tư vấn của Hãng Luật Anh Bằng. Đối với trường hợp của chị chúng tôi xin được tư vấn như sau:
Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 4, Nghị định số 44/2013/NĐ – CP quy định chi tiết một số điều của Bộ Luật Lao động về hợp đồng lao động như sau:

” Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật”.

| | | -> Căn cứ vào những quy định trên thì chị chỉ phải đóng bảo hiểm tại một trong 2 công ty. Trường hợp của chị là tham gia làm việc tại Công ty lĩnh vực thiết kế nội thất sau đó tiếp tục ký hợp đồng lao động với công ty xây dựng. Đây là căn cứ xác định công ty thiết kế nội thất là nơi giao kết hợp đồng lao động đầu tiên và có trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp cho chị. Công ty xây dựng giao kết hợp đồng sau đó có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của chị khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của công ty theo quy định của pháp luật.

* Đối với bảo hiểm y tế thì tại nơi người lao động hưởng lương cao hơn sẽ đóng BHYT tại công ty đó và không phải đóng BHYT tại nơi làm việc còn lại. Vì vậy, chị sẽ đóng bảo hiểm tại công ty thiết kế nội thất.

(…) Trên đây là những nội dung tư vấn của Hãng Luật Anh Bằng về vấn đề BHXH, BHTN, BHYT về trường hợp làm việc cùng lúc tại 2 công ty dựa trên căn cứ của pháp luật và những thông tin do chị cung cấp.
Chúc Chị hạnh phúc và thành công.


HÃNG LUẬT ANH BẰNG | ANH BANG LAW | since 2007
VPGD: P. 1503, Tòa nhà HH1, Phố Dương Đình Nghệ, Q. Cầu Giấy, Hà Nội
Web: anhbanglaw.com | luatsucovandoanhnghiep.vn
Email: luatsuanhbang@gmail.com | hangluatanhbang@gmail.com
Hotline trưởng Hãng luật: Luật sư: Bằng 0913 092 912
Luật sư Tư vấn Pháp Luật Bảo hiểm xã hội trực tuyến: 1900 6512