Quy định về Thuế thu nhập cá nhân khi Tặng, Cho Đất đai – Nhà ở

TẶNG CHO NHÀ, ĐẤT CÓ ĐƯỢC MIỄN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN KHÔNG ? HÃNG LUẬT ANH BẰNG –) ĐƯỜNG DÂY NÓNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI: 0982 69 29 12

Thưa Luật sư:

? ) Gia đình tôi có 4 anh em trai, anh cả bỏ đi biệt xứ 6 năm nay. Đến năm 2008, mẹ tôi mất để lại thừa kế cho 3 anh em trai tổng diện tích đất 430m2 và không có phần di sản của anh cả. Tôi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào năm 2009 với diện tích đất là 120m2. Năm 2010 anh trai tôi trở về, cả 3 anh em đã thống nhất chia lại phần di sản cho anh cả dưới hình thức tặng cho quyền sử dụng đất. Nay tôi muốn hỏi Luật sư, việc tặng cho quyền sử dụng đất tôi cần những hồ sơ thủ tục gì và tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không ?.

Cảm ơn Luật sư.

Trần Tuấn Phong – Mỹ Đức – Hà Nội.

Luật sư tư vấn:

! ) Cảm ơn anh đã quan tâm và tin cậy đối với dịch vụ tư vấn của Hãng Luật Anh Bằng. Đối với trường hợp của anh, chúng tôi tư vấn như sau:

1. Về trình tự, thủ tục tặng cho quyền sở dụng đất. Hotline: 0982 69 29 12
Theo quy định tại Điểm a, d Khoản 3, Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định về thủ tục như sau:

a). Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này.

d). Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã.

|–> Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất từ các anh sang anh trai. Các anh sẽ phải thực hiện hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất tại tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này.
* Cơ quan tiếp nhận hồ sơ: Bộ phận một cửa của Văn phòng đăng ký đất đai các huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc Tỉnh (Chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai).
+ Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất;
+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
+ Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu…

hang-luat-anh-bang-84

2. Về nghĩa vụ thuế, phí phải nộp khi tặng cho quyền sử dụng đất. 

* Theo quy định tại Điều 4, Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 Quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” là thu nhập được miễn thuế. Do vậy, khi tiến hành thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ anh sang anh trai sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

* Ngoài ra, quy định tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP Quy định các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ: “Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu”.
Trường hợp của anh là tặng cho quyền sử dụng đất giữa anh em ruột nên thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

* Những nội dung tư vấn trên đây được căn cứ vào thông tin do khách hàng cung cấp và theo quy định của pháp luật. Rất mong những thông tin tư vấn sẽ giải quyết được vấn đề của gia đình.
Kính chúc gia đình sức khỏe và thành công.
Trân trọng !.

HÃNG LUẬT ANH BẰNG | ANH BANG LAW. Since 2007. Với kinh nghiệm gần 10 năm hoạt động trong lĩnh vực tư vấn chia tách, hợp nhất đất đai, nhà ở; làm sổ đỏ, sổ hồng; chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất, nhà ở; chuyển đổi quyền sử dụng đất…; chúng tôi, với đội ngũ Luật sư, chuyên gia, cán bộ có trình độ nghiệp vụ chuyên môn cao, dày dạn kinh nghiệm thực tiễn tư vấn về Đất đai, Nhà ở. Chúng tôi luôn nghiêm túc nghiên cứu, xem xét cẩn trọng nhu cầu của khách hàng để đưa ra các tham vấn, phương án, giải pháp đúng pháp luật, đảm bảo tối đa quyền và lợi ích hợp pháp của khách hàng. Quý khách có nhu cầu tư tư chia tách, hợp nhất đất đai, nhà ở; làm sổ đỏ, sổ hồng; chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất, nhà ở; chuyển đổi quyền sử dụng đất…xin vui lòng liên hệ với chúng tôi – HÃNG LUẬT ANH BẰNG | ANH BANG LAW. Since 2007 để được tư vấn trao giải pháp tối ưu và thụ hưởng dịch vụ chuyên nghiệp, hoàn hảo. Đường dây nóng Tư vấn Đất đai – Nhà ở : 0982 69 29 12 – 0913 092 912.
______________________________________________________________
HÃNG LUẬT ANH BẰNG | ANH BANG LAW | since 2007

VPGD: P. 1503, Tòa nhà HH1, Phố Dương Đình Nghệ, Q. Cầu Giấy, Hà Nội 

Web: anhbanglaw.com | luatsucovandoanhnghiep.vn

Email: luatsuanhbang@gmail.com | hangluatanhbang@gmail.com

Điện thoại: 0243.7.645.594 – 0243.7.673.930 – Fax: 0243.7.675.594

Hotline trưởng Hãng luật: Luật sư Bằng: 0913 092 912

 Luật sư Tư vấn Pháp Luật Đất đai trực tuyến: 0982 69 29 12

________________________________________________________________